DIỄN ĐÀN XÂY DỰNG VIỆT NAM - RAO VẶT XÂY DỰNG
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Xây Dựng Việt Nam - Chúc bạn có một ngày thật vui vẻ - hạnh phúc.

Nếu chưa có tài khoản xin vui lòng chọn Đăng Ký - Nếu bạn đã có tài khoản xin vui lòng click Đăng Nhập.

Xem tham khảo thêm tại http://xdhcm.weebly.com

Administrator


DIỄN ĐÀN XÂY DỰNG VIỆT NAM - THẢO LUẬN CHUYÊN NGÀNH XÂY DỰNG - CÁC KHÓA HỌC VÀ BỒI DƯỠNG NGHIỆP VỤ XÂY DỰNG - TIN TỨC XÂY DỰNG - CHIA SẺ KINH NGHIỆM CHUYÊN NGÀNH XÂY DỰNG - GIỚI THIỆU CÔNG TY XÂY DỰNG
 
Trang ChínhCalendarTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Các Khóa Bồi Dưỡng Nghiệp Vụ: Tư Vấn Giám Sát -:- Quản Lý Dự Án -:- Chỉ Huy Trưởng Công Trình -:- Đấu Thầu -:- Dự Toán & Đo Bóc Khối Lượng Công Trình -:- Định Giá Xây Dựng -:- Lập Hồ Sơ Hoàn Công & Thanh Quyết Toán Công Trình -:- An Toàn Lao Động -:- Thí Nghiệm Viên & Quản Lý Phòng Thí Nghiệm -:- Giám Đốc Quản Lý Dự Án -:- Tư Vấn Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề... Xem Chi Tiết Tại http://xaydung.forum-viet.net/c3-category

Share | 
 

 NHỮNG QUY ĐỊNH VỀ BỐ TRÍ, QUẢN LÝ, SỬ DỤNG NHÀ Ở XÃ HỘI

Go down 
Tác giảThông điệp
apple_vn
Lao Công
Lao Công
avatar

Tổng số bài gửi : 13
Join date : 23/05/2011

Bài gửiTiêu đề: NHỮNG QUY ĐỊNH VỀ BỐ TRÍ, QUẢN LÝ, SỬ DỤNG NHÀ Ở XÃ HỘI    Wed Jun 08, 2011 8:46 am

NHỮNG QUY ĐỊNH VỀ BỐ TRÍ, QUẢN LÝ,
SỬ DỤNG NHÀ Ở XÃ HỘI



1. Hỏi: Theo Nghị định số
71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định điểm nào mới
về nhà ở xã hội?

Đáp:
Theo Khoản 1, Điều 31 Nghị định số 71/2010/NĐ-CP của Chính
phủ, nhà ở xã hội được xây dựng để cho các đối tượng
quy định tại Điều 37 của Nghị định này mua, thuê hoặc thuê mua. Nhà ở xã
hội có hai loại sau đây:

- Nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư xây
dựng bằng vốn ngân sách nhà nước để cho thuê;

- Nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng
bằng vốn không phải từ ngân sách nhà nước để bán, cho thuê, cho thuê mua
theo quy định của Nghị định này.

Như vậy, so với quy định trước
đây theo Luật Nhà ở và Nghị định số 90/2006/NĐ-CP ngày 06/9/2006
của Chính phủ quy định người được bố trí nhà ở xã hội chỉ
thực hiện 02 phương thức là “thuê” hoặc “thuê mua”, Nghị định số
71 cho phép bổ sung phương thức “mua” nhà ở xã hội và phân
biệt nguồn vốn đầu tư để thực hiện phương thức nêu trên. Theo
đó, nếu đầu tư xây dựng nhà ở xã hội bằng vốn ngân sách Nhà
nước thì chỉ áp dụng 01 phương thức duy nhất là “thuê” để ở,
người thuê nhà không được mua hoặc thuê mua. Trường hợp đầu tư
xây dựng nhà ở xã hội bằng vốn không phải từ ngân sách Nhà
nước thì được phép áp dụng cả 03 phương thức là mua, thuê hoặc
thuê mua.

2. Hỏi: Đối tượng nào được bố trí và giải
quyết cho mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội?


Đáp: Theo Điều 37 Nghị định số
71/2010/NĐ-CP của Chính phủ quy định các đối tượng sau đây được
bố trí sử dụng nhà ở xã hội bao gồm:

- Cán bộ, công chức, viên chức theo
quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp
thuộc lực lượng vũ trang nhân dân hưởng lương từ ngân sách nhà nước.

- Công nhân làm việc tại khu công
nghiệp.

- Các đối tượng đã trả lại nhà ở công
vụ quy định tại điểm a khoản 6 Điều 30 của Nghị định này.

- Học sinh, sinh viên các trường đại
học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng nghề, trung cấp nghề
không phân biệt công lập hay dân lập được thuê nhà ở trong thời gian học
tập.

- Người thu nhập thấp tại khu vực đô
thị theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

3. Hỏi: Để được bố trí sử dụng và được
mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội cần phải có những điều kiện
nào?


Đáp: Theo Điều 38 Nghị Định số
71/2010/NĐ-CP của Chính phủ:

- Đối tượng được thuê nhà ở xã hội do
Nhà nước đầu tư xây dựng bằng vốn ngân sách nhà nước phải đáp ứng các
điều kiện sau đây:

+ Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình
và chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được Nhà nước
hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của
mình nhưng diện tích bình quân trong hộ gia đình dưới 5m2 sàn/người hoặc
là nhà ở tạm bợ, hư hỏng, dột nát;

+ Có mức thu nhập bình quân hàng
tháng của hộ gia đình thuộc diện thu nhập thấp theo quy định của Ủy ban
nhân dân cấp tỉnh, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 37 của Nghị
định này.

- Đối tượng được mua, được thuê hoặc
thuê mua nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng bằng vốn không phải từ ngân
sách nhà nước phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

+ Có các điều kiện quy định tại điểm a
khoản 1 Điều này;

+ Có mức thu nhập bình quân hàng
tháng của hộ gia đình dưới mức thu nhập bình quân của địa phương theo
quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

+ Đối với trường hợp mua, thuê mua
nhà ở xã hội thì phải có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú dài hạn tại địa
phương nơi có dự án phát triển nhà ở xã hội;

+ Đối với trường hợp thuê mua nhà ở
xã hội thì ngoài các điều kiện quy định tại các điểm a, b và điểm c
khoản này còn phải có khả năng thanh toán lần đầu bằng 20% giá trị của
nhà ở thuê mua.

- Căn cứ vào Nghị định này, hướng dẫn
của Bộ Xây dựng và điều kiện cụ thể của từng địa phương, Ủy ban nhân
dân cấp tỉnh có trách nhiệm xác định mức thu nhập bình quân và thu nhập
thấp tại địa phương, điều kiện được mua, được thuê, thuê mua nhà ở xã
hội trên phạm vi địa bàn trong từng thời kỳ và công bố công khai trên
phương tiện thông tin đại chúng của địa phương, trên Website của Ủy ban
nhân dân cấp tỉnh và của Sở Xây dựng.

4. Hỏi: Giá bán, giá cho thuê, thuê mua nhà
ở xã hội được tính toán theo quy tắc nào?


Đáp: Theo Điều 39 Nghị định số
71/NĐ-CP của Chính phủ:

- Giá cho thuê nhà ở xã hội do Nhà
nước đầu tư xây dựng bằng vốn ngân sách được xác định theo nguyên tắc:

+ Tính đủ các chi phí bảo đảm thu hồi
vốn đầu tư xây dựng, chi phí bảo trì, quản lý, vận hành quỹ nhà ở xã
hội;

+ Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành
khung giá cho thuê nhà ở xã hội để áp dụng trên địa bàn.

- Giá bán, cho thuê, cho thuê mua nhà
ở xã hội đầu tư xây dựng bằng vốn không phải từ ngân sách nhà nước được
xác định theo nguyên tắc:

+ Giá bán nhà ở xã hội do chủ đầu tư
dự án xây dựng bảo đảm tính đủ các chi phí để thu hồi vốn đầu tư xây
dựng, kể cả lãi vay (nếu có) và lợi nhuận định mức theo quy định; không
tính các khoản ưu đãi của Nhà nước quy định tại Điều 34 của Nghị định
này vào giá bán. Trong trường hợp bán trả chậm, trả dần thì người mua
phải nộp tiền lần đầu không quá 20% giá nhà ở, trừ trường hợp các bên có
thỏa thuận khác; thời hạn mua nhà trả chậm, trả dần tối thiểu là 10
năm, kể từ ngày ký hợp đồng mua bán nhà ở;

+ Giá cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã
hội do chủ đầu tư dự án xây dựng bảo đảm tính đủ các chi phí thu hồi
vốn đầu tư xây dựng, kể cả lãi vay (nếu có), chi phí bảo trì, quản lý,
vận hành và lợi nhuận định mức theo quy định; không tính các khoản ưu
đãi của Nhà nước vào giá thuê, thuê mua. Thời hạn thu hồi vốn đối với
nhà ở cho thuê tối thiểu là 20 năm, kể từ ngày ký hợp đồng thuê.

Trong trường hợp cho thuê mua thì
người thuê mua phải nộp tiền lần đầu bằng 20% giá trị nhà ở; thời hạn
thuê mua tối thiểu là 10 năm, kể từ ngày ký hợp đồng thuê mua nhà ở;

+ Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chịu trách
nhiệm tổ chức thẩm định giá bán, giá cho thuê, cho thuê mua đối với nhà
ở xã hội đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn không phải từ ngân sách nhà
nước trên phạm vi địa bàn.

5. Hỏi: Việc quản lý sử dụng nhà ở xã
hội được thực hiện như thế nào?


Đáp: Theo Điều 40 Nghị định số
71/2010/NĐ-CP của Chính phủ:

- Đối với nhà ở xã hội do Nhà nước
đầu tư xây dựng bằng vốn ngân sách nhà nước thì người quyết định đầu tư
lựa chọn đơn vị quản lý vận hành và khai thác nhà ở; trường hợp có từ
hai đơn vị trở lên đăng ký tham gia thì việc lựa chọn đơn vị quản lý vận
hành và khai thác nhà ở xã hội được thực hiện theo nguyên tắc đấu thầu.

- Đối với nhà ở xã hội được đầu tư
xây dựng bằng vốn không phải từ ngân sách nhà nước thì chủ đầu tư có
trách nhiệm tổ chức quản lý việc sử dụng, vận hành và khai thác nhà ở xã
hội.

- Các dịch vụ quản lý vận hành nhà ở
xã hội được hưởng các cơ chế như đối với dịch vụ công ích theo hướng dẫn
của Bộ Tài chính.

- Đơn vị quản lý vận hành và khai
thác nhà ở xã hội được quyền kinh doanh các dịch vụ khác trong khu nhà ở
xã hội để tạo nguồn bù đắp chi phí quản lý vận hành, bảo trì nhằm giảm
giá cho thuê nhà ở.

- Người thuê, thuê mua nhà ở xã hội
không được chuyển nhượng nhà ở dưới bất kỳ hình thức nào trong thời gian
thuê, thuê mua nhà ở xã hội. Trường hợp mua, thuê mua nhà ở xã hội
thìchỉ được phép bán, cho thuê nhà ở đó sau khi đã trả hết tiền cho chủ
đầu tư và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở nhưng
phải bảo đảm thời gian tối thiểu là 10 năm, kể từ thời điểm ký hợp đồng
mua bán, hợp đồng thuê mua nhà ở xã hội.

Trong trường hợp mua nhà ở mà chưa đủ
thời gian 10 năm, kể từ thời điểm ký kết hợp đồng mua bán nhưng bên mua
có nhu cầu bán thì chỉ được bán cho Nhà nước hoặc cho chủ đầu tư hoặc
cho đối tượng được mua nhà ở xã hội theo quy định của địa phương; giá
bán không cao hơn mức giá nhà ở xã hội cùng loại tại thời điểm bán.
Trường hợp mua bán nhà ở vi phạm quy định tại khoản này thì hợp đồng mua
bán đã ký không có giá trị pháp lý và bị xử lý theo quy định tại khoản 4
Điều 58 của Nghị định này./.
Về Đầu Trang Go down
Xem lý lịch thành viên
 
NHỮNG QUY ĐỊNH VỀ BỐ TRÍ, QUẢN LÝ, SỬ DỤNG NHÀ Ở XÃ HỘI
Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Các vấn đề về thực tập cho sinh viên
» VỀ LẠI MÁI NHÀ XƯA - 20 - 11 - 2010
» Giáo trình môn Kỹ Thuật Điện Tử
» VÒNG KẸO GIÁNG SINH NGỌT NGÀO
» Ảnh hưởng của gió, dòng lên việc điều động trong luồng Sài Gòn-Vũng Tàu như thế nào?

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
DIỄN ĐÀN XÂY DỰNG VIỆT NAM - RAO VẶT XÂY DỰNG :: RAO VẶT XÂY DỰNG :: GIỚI THIỆU DOANH NGHIỆP-
Chuyển đến